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| Samia anavyoirejesha Kilwa
katika ramani ya dunia

o

utalii nchini, imeanza kutekeleza , akiweka jiwe la msingi katika

ika - huru wa nchi Moja ya eneo lenye mchango
Na Immaculate Makilika i ;a::::il‘g;ly mkubtiiaynl Bandarl);'a Kﬂwag mradi wake wa kimkakati wa i Bandari ya UvuviKilwana
Maclezo { " Eneo hilo lililokuwa maarufu | iliyopo mkoani Lindi, ambayo | ujenzi wa Bandari ya Uvuvi i kugawa boti za kisasa 160 kwa
i pia kwa biashara ya utumwa | imekuwa ikitumika zaidikwa | Kilwa, sambamba na kusaidia { wavuvi, ikiwa ni mradi wenye

ILWA ina historia ! kabla ya Uhuru, lina mchango shughuli za utalii na kwa kiasi | wananchi kunufaika na rasili- i thamani zaidi ya Sh bilioni 280,

kubwa katika Tanza- | mkubwa katika harakati za kuta- | kidogo shughuli za uvuvi. l mali za bahari. i Rais Samia Suluhu Hassan

nia na dunia nzima ! futa uhuru na kukuza uchumi Kwa kuwa mkakati wa seri- Aluzu.l.ngumzn wilayani Ki}wa i
kabla, wakat wa harakati i kupitia utalii. kali ni kukuza sekta za uvuvi na { eneo la Kilwa Masoko wakati Inaendelea Uk. 13
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amia anavyoirejesha *
Kilwa katika ramani

Inatoka Uk. 9

amesema serikali
imefanya tukio muhimu
la kihistoria kwa kujenga
bandari hiyo ya kwanza
ya uvuvi nchini.

“Boti hizi 160 zime-
tolewa kwa mkopo wa
masharti nafuu na una-

‘lengakutoa'ajira na'ku*

ongeza kipato cha jamii.
Boti ndogo zitatumiwa
na akina mama kulima
mwani na kubeba mizigo,
na zile kubwa zinakwen-

da kwenye kina cha maji

marefu,” anasema Rais
Samia. °

Rais Samia anasema
serikali haitarajii boti
hizo kuleta ugomvi katika
vikundi vya wakulima na
wavuvi bali ziimarishe
uchumi wao,

“Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega
anasema katika boti hizo

zipo ndogo na zenye uku-"

bwa wa mita 14 na uwezo
wa kuhifadhi samaki hadi
tani 1.5

“Tunamshukuru Rais
kwa kutupa fedha shilingi
bilioni 11.5 zitakazowa-
saidia wavuvi na kazi
imeanza, Leo unajenga
bandari ya kwanza ya
wavuvi, bandari hii
inakwenda kuinua uchu-
mi kupitia sekta ya uvuvi
kutoka asilimia 1.8 hadi
10 kufikia mwaka 2036,
hiyo itawezekana kwa
kuwakaribisha wawekez-
aji wakubwa duniani,”
anaeleza Ulega,

Manufaa Bandari ya
Uvuvi Kilwa

Anasema bandari hiyo
itakuwa na karakana ya
meli, sehemu ya kuege-
sha meli kubwa kumi
zenye urefu wa mita

30. Aidha, meli kutoka
maeneo mbalimbali du-
niani zitaweza kuweka
nanga pamoja na shughuli
mbalimbali zitakazo-
fanyika ikiwemo kuonge-
za chumvi kwenye samaki
kabla ya kusafirisha.
Manufaa mengine ya
bandari hiyo ni uwezo

- wakuhifadhi'boti ndogo; -

sehemu ya kuegesha
mitumbwi isiyopungua
200, sehemu ya kuegesha

- mashua na kutoa fursa -

ya kutoa ajira kwa vijana "
takribani 30,000.

“Pia, bandari hii
itakuwa na uwezo wa
kuhifadhi samaki tani

1,300 kwa wakati mmoja, '

soko la samaki litakalo-
tumika na wavuvi katika
ukanda wa Kusini na eneo
la kuchakata samaki,”
amesisitiza Waziri Ulega.

Aidha, baada ya
kukamilika kwa ujenzi wa
bandari hiyo Mamlaka ya
Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA) itaende-
sha shughuli za bandari
hiyo kwa kushirikiana na
sekta binafsi,

Mnufaika wa mradi
huo, Shukrani Shamte
ambaye ni mkulima wa
mwani ameipongeza seri-
kali kwa jitihada hizo,

“Tunashukuru serikali
kwa kutupatia mkopo wa
boti ya malipo nafuu, boti
hizi zitatusaidia kwe-
nye shughuli za kulima
muwani kwenye kina cha
maji mengi na kubeba
mwani kutoka kwenye
maji mengi kuja pwani,

“Wakulima wengi
wa mwani tunaomba
utuwezeshe boti zingine
na mahitaji ni mengi na
boti ulizotupa ni chache,”
anaeleza Shukrani.
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Na Lucy Npowi

AMANDA wa
K]‘nlisi Kikosi cha
Wanamaii Tanzania,

Moshi Sokoro amesema
wataendelea kupambana
na uvuvi haramu wa ku-
tumia baruli na kokoro ili
kutimiza azma ya serikalj
ya kuwa na uchumi wa
buluu endelevu.

Akizungumzia athari
za uvuvi haramu hapa
nchini alisema: “Kama rais
(Samia Suluhu Hassan)
anavyosema tuko katika
uchumi wa buluu sasa
tutaingiaje uchumi wa bu-
luu huku tunafanya uvuvi
haramu? Hiyo haiweze-
kani.”

Aliagiza wavuvi
kufuata sheria, kanuni na
uvuvi salama na kuachana
na uvuvi haramu ambao

una athari kwa walaji wa n‘
samaki.

Alisema katika kusi-
mamia uvuvi haramu,
kuanzia miaka 2022 na
2023, tayari watuhumiwa
17 wameshakamatwa
na kufikishwa kwenye
vyombo vya sheria. 3

Alisema watuhumiwa kuaihit.
hao wamel'ane:a makosa 11 wanar)

ambayo baadhi ya makosa ~ ©karil
yamelolewa uamuzi na gaji wi
watuhumiwa kulipa faini Manya
mahakamani, mengine Aid
majalada yapo chini ya wa kua
upelelezi. kufaha
“Makosa mengi am- kwa w,
bayo yameorodheshwa b fM"’
ni ya uvuvi haramu wa Wil v,
kutumia kokoro zile nyavu Mb‘;‘kf
ndogo ndiyo ambayo k‘“} ye
anaonekana kuwa mengi  ribifu
{atika ukamataji wetu,” M‘"‘{lﬂl
alisema na kuongeza kuwa ‘A ‘
mengine ni ya uvuvi wa Klsgn;
kutumia baruti. amba
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